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NAFASI YA KINARA KATIKA MABORESHO ENDELEVU 

1. Nani ni KINARA wa maboresho endelevu? 

Ni mtu ambaye ana uwezo wa kubuni fikra za mabadiliko yenye tija, kushawishi, 

kuongoza, kutekeleza na kueneza mabadiliko hayo ndani mifumo ya utendaji 

kazi katika taasisi/jumuiya/ idara au mifumo.  

2. Maeneo yapi KINARA anaweza kuhusika kuleta maboresho endelevu? 

a. Afya – hususani afya ya mama na mtoto 

b. Mambo ya maendeleo – mfano katika elimu, maji, uchumi 

3. Kazi za KINARA wa maboresho endelevu ya huduma  

Majukumu makubwa ya Kinara wa maboresho endelevu ni; 

a. Kubuni na kutekeleza na kusimamia mabadiliko yenye kuleta tija   

b. Kuhamasisha na kuwashirikisha wengine katika kutekeleza na kuendeleza 

mabadiliko  

4. Kwanini tunahitaji KINARA wa maboresho endelevu?  

1. Ni mtu muhimu katika kusaidia ubunifu mpya, kuboresha, kueneza/kutekeleza na 

kusimamia juhudi za kuleta mabadiliko yenye tija katika hatua za uanzishaji, 

uendelezaji na kusimamia fikra za mabadiliko ya maboresho. 

2. Kupunguza gharama za kutumia vinara/ wataalamu wa nje katika kuleta ubunifu 

mpya, kueneza, kutekeleza na kusimamia juhudi za kuleta mabadiliko yenye tija. 

5. Sifa/vigezo vya kuchagua KINARA wa maboresho endelevu 

 

a. Ana uwezo wa kushawishi na kuwasiliana kwa wengine 

b. Ana uwezo wa kufundisha wengine na kufanya usimamizi  

c. Ana uwezo wa kuhamasisha rasilimali ndani na nje ya eneo la kazi  

d. Ana uwezo wa kujituma bila kusimamiwa au kulazimishwa katika kuleta mawazo 

mapya katika kuleta au kutekeleza mabadiliko  

e. Awe ni mwenye kukubalika na kukubali wengine, kuheshimika na kuheshimu 

wengine 

f. Ni muhusika wa ndani wa taasisi/idara/ mfumo 
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Sifa nyinginezo 

a. Uwakilishi wa kanda ndani ya Wilaya/Halmashauri, Tarafa na Kata 

b. Uwakilishi wa vituo: Hospitali, Vituo vya afya na Zahanati. 

c. Kwa zahanati, msisitizo ni katika zahanati zenye kuhudumia watu wengi zaidi/ idadi 

kubwa ya akina mama kujifungua. 

 

MAANA NA SIFA ZA MABORESHO ENDELEVU 

1. Utangulizi: 

Maana ya maboresho endelevu Ni mfumo wenye kufuata hatua maalumu ambazo 

hupelekea kuleta maboresho endelevu ya jambo lolote. Kuzijua hatua hizi na namna ya 

kuzitumia ni muhimu sana ili kuweza kuleta maboresho endelevu. 

Maboresho endelevu huanza na mtu ambae ni mimi baada ya kuelewa kwa kina shina la tatizo 

lenyewe. Maboresho endelevu yanatarajiwa kuwepo katika maeneo yote yanayotuzunguka. 

Mabadilko ya mtu mmoja yanaweza kuleta tofauti kubwa katika kikundi/taasisi/jamii/idara. 

Ni muhimu kuzingatia kuwa maboresho huanza na mimi mwenyewe, kwa kukubali kubadilika, 

na baadaye kubadilisha wengine. Maboresho endelevu huanza kwa kutumia rasilimali zilizoko 

katika eneo lako, ambazo hupunguza gharama na muda. Na kama nafasi ikiruhusu, mahitaji 

mengine makubwa yanaweza kupatikana kutoka ngazi tofauti katika kuongeza tija na 

matokeo makubwa zaidi. 

2. Lengo Kuu 

● Utendaji bora unaotokana na matumizi sahihi ya  mbinu za uboreshaji endelevu katika 

maeneo mbalimbali ya maisha, ili kuleta  

- Ufanisi na utendaji bora 

- Kiwango cha juu cha matokeo ya ubora uliotukuka katika huduma 

3. Malengo Mahususi 

o Kueleza maana ya uboreshaji endelevu mfano katika eneo la afya ya mama na 

mtoto 

o Kutambua umuhimu wa matumizi sahihi na uchambuzi wa takwimu katika 

maboresho endelevu 

o Umuhimu wa mawasiliano mazuri na ushirikishwaji katika maboresho endelevu 

4. Je maboresho endelevu yana umuhimu? 

a. Kuimarisha kwa kiwango cha hali ya juu kimaisha na utendaji kupitia mtu mmoja 
na, au katika makundi ya watu, taasisi, jumuiya au idara. 
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b. Ubora wa kiwango cha chini  unasababisha matatizo na gharama kubwa  
c. Yanaongeza ari na moyo wa kufanya kazi kwa mtu au taasisi 
d. Kuleta maendeleo kwa ujumla wake katika nyanja zote za kimaisha  

 
5. Namna ya kufikia maboresho endelevu.  

Maboresho endelevu hufikiwa kwa  kutumia  mbinu za maboresho, zikiwemo 

mawasiliano na ushirikishwaji wa TIMU. Maboresho hayo hufikiwa kwa haraka na ufanisi 

zaidi kupitia njia ya kufanya kazi kwa TIMU, kwa sababu: 

a. Unajifunza zaidi katika timu kwa pamoja 

b. Ni vigumu kufanya maboresho peke yako 

c. Unahitaji maoni ya watu wengine  

d. Unahitaji ujuzi tofauti tofauti kwa wengine 

e. Unahitaji suluhisho/maamuzi  kwa pamoja na wengine 

f. Utahitaji watu wa kukukosoa, ushauri na kukuelekeza. 

6. Mambo yanayohitajika kufikia maboresho yaliyo bora na endelevu  

a) Mawasiliano yenye  mrejesho 

b) Mazingira wezeshi 

c) Uongozi Imara na wenye kujitoa na kujituma 

d) Matumizi ya kanuni na miongozo ya kazi kuhusu maboresho 

e) Matumizi sahihi ya Takwimu  
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SAYANSI YA MABORESHO 
Hatua kwa Hatua 

Sayansi ya maboresho ni nini? 

Mkufunzi anza kwa kuwauliza washiriki wanaelewa nini maana ya maboresho?     

Sikiliza bila kukosoa japo unaweza kuhoji zaidi kupata ufafanuzi kisha wape tafsiri rasmi 

ya sayansi ya maboresho. 

Ni mfumo wenye kufuata hatua maalumu ambazo hupelekea kuleta maboresho endelevu ya 

jambo lolote. Kuzijua hatua hizi na namna ya kuzitumia ni muhimu sana ili kuweza kuleta 

maboresho endelevu. 

 

Leo katika somo letu tunajifunza hatua za kupitia ili kuweza kufanya maboresho. 

Unaanzia wapi na unaishia wapi. 

 

HATUA YA KWANZA 

KUBAINI TATIZO/CHANGAMOTO 

Maboresho yoyote huanza baada ya kugundua tatizo/changamoto  

 Bila kugundua changamoto hakuna uwezekano wa kufanya maboresho 

 Hii inawezekana kweli? Eti unasema mwaka huu ninapanga kufanya maboresho 

makubwa, halafu ukiulizwa maboresho ya nini? Unasema, hata sijui ya nini. Ni wazi 

utaonekana una kasoro, ni lazima ujue changamoto kwanza 

Mbinu gani hutumika ili kugundua tatizo /changamoto? 

Kuangalia takwimu kunakusaidia kujua kama kuna tatizo linalohitaji maboresho 

Kama hakuna takwimu, hakuna uwezekano wa kugundua tatizo (Mali bila daftari hupotea bila 

habari). Takwimu (sahihi) ni moyo wa maboresho yoyote 

Mfano: Takwimu kuonyesha-Kupungua kwa mavuno, mahudhurio ya mikutano, makusanyo ya 

ushuru nk- Uchambuzi wa takwimu huashiria changamoto inayohitaji maboresho 

Haya Sasa baada ya kugundua tatizo/ changamoto ni hatua gani inafuata? 
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HATUA YA PILI 

KUBAINI CHANZO CHA TATIZO/CHANGAMOTO 

Hongera sana kwa kubaini tatizo katika hatua ya kwanza 

Hatua hii sasa ni ya kujifunza kubaini chanzo cha tatizo. Wengi wetu tumekuwa tukikosea sana, 

tunatumia nguvu nyingi kutatua matokeo ya tatizo kuliko kutatua chanzo cha tatizo, na hii 

hupeleka tatizo kuendelea kujirudia kila mara. 

 Mbinu gani hutumika kubaini chanzo cha tatizo/changamoto? 

Kuna mbinu za aina nyingi kubaini chanzo cha tatizo. Kwa hapa tutatumia njia ya mwiba wa 

samaki. 

 

Mwiba wa samaki (Fishbone) - Hii ni mbinu inayotumika kusasambua changamoto hadi kubaini 

CHANZO CHA TATIZO 

Hatua za kutengeneza mwiba wa samaki 

1. Weka (chora) kichwa ambacho huwakilisha tatizo/changamoto ulilolibaini katika hatua 

ya kwanza.  

 Mfano; Tatizo -Makusanyo hafifu ya mapato ya Kijiji 

             (Kisha weka mwiba mkuu wa kati wa samaki) 

2. Weka Miiba midogo ikianzia kwenye mwiba mkuu- ambayo huwakilisha aina kuu za 

sababu zinazopelekea tatizo lililopo 

 Mfano; Aina kuu za sababu- Ujuzi  wa kutunza fedha, Uchache wa biashara, Hali ya hewa 

3. Katika kila aina ya sababu kuu uliyoiweka hapo juu (hatua ya 2), weka visababishi vya 

sababu kuu husika (cause) inayopelekea tatizo hilo 

 Mfano: Sababu kuu - Ujuzi mdogo kutunza fedha 

 Kisababishi (cause) - Hakuna mhasibu aliyesomea 
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Umbo 1: Mfano wa mwiba wa samaki 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Umbo 2: Mfano wa mwiba wa samaki12 

 

Baada ya kuchambua na kubaini sababu/visababishi (causes) kwa kila 

aina ya sababu kuu….NINI HATUA GANI INAFUATA TENA? 

 

                                                           
2 http://www.wallStreetMojo.com 
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HATUA YA TATU 

KUCHAMBUA NA KUPIMA VISABABISHI (CAUSES) VYA SABABU KUU ZA 

TATIZO/CHANGAMOTO 

Nadhani umegundua kitu kwamba, katika kila aina ya sababu kuu, kuna visababishi (causes) 

vingi na hapo ndipo tunapotumia mbinu nyingine zaidi kuona ni visababishi vipi vyenye nguvu 

zaidi. Ili kupata ufanisi ni vema kutatua visababishi vyenye mchango mkubwa zaidi kuliko 

kuweka jitihada kwenye kutaka kutatua kila kisababishi.  

Sasa ni mbinu gani inatumika kuweza kupima na kubaini visababishi vyenye nguvu zaidi 

kati ya vingi vinavyochangia uwepo wa sababu kuu? 

 

Kanuni ya PARETO13 ambayo pia hujulikana kama kanuni ya 80/20 

Kabla ya ufafanuzi wa nini maana ya hii kanuni hebu soma sentensi hizi, utapata picha 

 80% ya mauzo ya kampuni hutoka kwa 20% ya wateja kati ya wateja wote waliopo. 

 80% ya ardhi yote ya nchi ya Italia (kipindi hicho cha nyuma) ilikuwa inamilikiwa na 20% 

tu ya wananchi wote wa Italia 

 80% ya mafanikio ya timu Fulani yanachangiwa na 20% ya wachezaji. 

Mchumi huyu Vilfredo Pareto alikugundua uwiano wa aina hii na kanuni hii imekuwa ya msingi 

sana kwenye sayansi ya maboresho. 

Kwamba 80% ya Sababu kuu inayopelekea tatizo au changamoto, husababishwa na 20% tu ya 

visababishi kati ya vyote vilivyopo. 

Kwa msingi huu, kanuni hii inatutaka tubaini visababishi vikuu kati ya vyote vilivyopo na 

kuweka nguvu kutatua visababishi hivyo vyenye mchango mkubwa kwenye tatizo/changamoto. 

Maana yake nini? 

Ukitazama visababishi hivyo utagundua vipo vichache vinavyobeba vingine (visababishi vikuu) 

TUMIA KANUNI HII KUVIBAINI NA KUVIORODHESHA!. 

SASA NINI KINAFUTA SASA BAADA YA KUBAINI VISABABISHI VIKUU? 

  

                                                           
3 https://en.wikipedia.org/wiki/Pareto_principle 

https://en.wikipedia.org/wiki/Pareto_principle
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 HATUA YA NNE 

KUBAINI MIZIZI (ROOTCAUSE) WA VISABABISHI VIKUU 

Hongera!  

Baada ya kutumia kanuni ya 80/20 maana yake umebakiwa na visabibishi vikuu (Main Causes) 

vile vyenye mchango mkubwa zaidi kwenye sababu kuu  

Nini kinafuata tena? 

Kwa kila kisababishi kikuu, kuna kazi ya kutafuta MZIZI HASA WA KILA KISABABISHI KIKUU 

Hili sasa hufanywa kwa kutumia hii kanuni ya Maswali 5 (5 WHYS). 

Kanuni hii hufanyaje kazi? 

Mfano; kisabishi kikuu cha mapato duni ni uwezo mdogo wa wahasibu. Kwa hiyo, tunapaswa 

kutafuta mzizi wa kisababishi hiki kwa kujiuliza maswali 5 

Mfano: 

Why 1 : Kwanini wahasibu wana uwezo mdogo? 

• Jibu- Kwa sababu hawakusomea 

 Why 2: Kwa nini hawakusomea? 

• Jibu-Sababu hatukuwasomesha 

WHY3: Kwanini hamkuwasomesha? 

• Jibu- Sababu hatukuwa na pesa? 

WHY 4: Kwanini hamkuwa na pesa? 

UKIFIKA MAHALI AMBAPO UNAONA JIBU NI LA MWISHO, HAPO MKAKATI WA KUTATUA TATIZO 

UNAWEKWA KUZINGATIA JIBU LA MWISHO- NA HUO NDIO MZIZI HASA WA KISABABISHI 

KIKUU CHA SABABU KUBWA YA  TATIZO /CHANGAMOTO 

Zingatia: Maswali ya kidadisi yanaweza kuwa 5 au pungufu ya tano au zaidi ya tano, itategemea. 

LAKINI? 

KUJUA MIZIZI YA TATIZO TU KUNATOSHA KULETA MABORESHO? 

Hapana!! 

NI UTAFUTAJI NA UTEKELEZAJI WA MIKAKATI YA KUTATUA MIZIZI YA TATIZO  
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HATUA YA TANO 

KUBAINI MIKAKATI YA KUTATUA MIZIZI YA VISABABISHI VIKUU VYA TATIZO 

Hii sasa ni hatua muhimu mno na safari ya hatua zote zilizotangulia lengo kubwa ni kufika hapa, 

kubaini mizizi ya visababishi vikuu. 

Kwa hatua hii, timu ya maboresho sasa inapaswa kujadili kwa pamoja ni mikakati gani inaweza 

kutumika kutatua mizizi ya visababishi vikuu. Hakuna mbinu maalum lakini ni mjadala ambao 

lazima uje na mikakati iliyo ndani ya uwezo wa timu na mazingira ya timu ya maboresho kwa 

kutumia rasilimali zilizopo. Kwa ile mizizi ambayo iko juu ya uwezo wa timu ya maboresho, basi 

iwasilishwe kwa ngazi za juu kwa msaada wa Mshauri (Mentor). 

Baada ya kupata mikakati, kinachofuata ni utekelezaji. Maana mikakati bila 

kutekeleza haiwezi kuleta matokeo. 

 

HATUA YA SITA 

UTEKELEZAJI WA MIKAKATI YA MABORESHO 

Kujua mikakati ya tatizo bila kufanya utekelezaji haina maana yeyote. Uzoefu unaonyesha hii ni 

shida ya timu nyingi za maboresho na hata pia watu binafsi. Wengi wanajua mizizi ya changamoto 

zao, mikakati ya utatuzi wanaifahamu, shida inakuwa kwenye utekelezaji. Zipo timu 

zisizotekeleza kabisa na zipo ambazo zinaanza bila kufikia mwishoni. Hatua hii ya 6 inatupa mbinu 

ya sayansi ya maboresho inayosaidia kuongoza timu ya maboresho kwenye kufanya utekelezaji 

wa mikakati ya maboresho. 

MBINU GANI? 

HATUA 4 ZA MDUARA WA SAYANSI YA MABORESHO 

Kabla hatujaangalia hizi hatua 4 za mduara wa sayansi ya maboresho, yafaa kujifunza malengo 

makubwa ya mduara huu. Mduara huu lengo lake ni kutusaidia kuweza kujibu maswali 3 ya 

maboresho. 
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MASWALI 3 YA SAYANSI YA MABORESHO 

1. Ni jambo gani tunataka kufanikisha) (what are we trying to accomplish). 

Maboresho yoyote yatakuwa na maana kama unajibu lilowazi kichwani mwako kwamba, 

mwisho wa mambo yote unataka kufanikisha jambo gani? Hii ni muhimu sana kukusaidia 

kujua kama mikakati yako inajibu hili swali ama la. 

2. Tutajuaje kama mabadiliko yaliyotokea ni Maboresho (How will we know that a 

change is an improvement?) 

Hii ni muhimu sana. Kwa sababu sio kila mabadiliko ni maboresho. Lengo la timu ya 

maboresho ni kuleta mabadiliko yatakayoleta tija. Kama timu lazima kujiuliza, tutajuaje 

kama mabadiliko yatakayotokea ni maboresho?  

Mbinu inayotumika ni kuangalia takwimu na kuchora graph inayoonesha matokeo ya 

mabadiliko. Endapo mabadiliko yanaonesha maboresho, hii ina maana mikakati inafanya 

vema, na kama mabadiliko hayaonyeshi maboresho, hapo yafaa kukaa tena kama timu na 

kutafuta mikakati mingine. 

3. Ni jambo gani tukilifanya litaleta maboresho? (What change will bring improvement) 

Kama timu ya maboresho, tunalazimika kuweza kusema ni kitu gani tulikifanya kitaleta 

maboresho yenye tija. Kujua hili itategemea sana takwimu zetu na graph imeonyeshaje. 

Kama graph yetu imeonyesha maboresho, hapo tutajua ule mkakati tuloutumia umezaa 

matunda hayo ndio umetuletea maboresho. 
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HAYA SASA TUANGALIE HATUA ZILE NNE ZA MDUARA WA SAYANSI YA MABORESHO 

 

 

 1. Panga (Plan): Panga jaribio, ikiwemo mpango wa kukusanya takwimu. 

 Eleza swali unalotaka kujibu na fanya makadirio kuhusu ni kipi kitatokea. 

 Tengeneza mpango wa kufanya jaribio la mabadiliko (Nani atafanya nini- 
kugawana majukumu? Nini kitafanyika? Lini – (timeline)? Wapi?) 

 Ainisha ni takwimu zipi utahitaji kuzikusanya 

 
 

2. Tekeleza (Do): Tekeleza jaribio katika eneo dogo 

 Tekeleza jaribio 

 Weka kumbukumbu ya changamoto na matokeo yasiyotarajiwa katika kipindi cha 
majaribio 

 Kusanya na anza kuchambua takwimu 

 

 
 

3. Tathmini (Study): Chambua matokeo na linganisha na makadirio yako 

 Kamilisha uchambuzi wa takwimu ikiwezekana kwa pamoja katika timu  

 Linganisha takwimu na makadirio yako 

 Fanya hitimisho na angalia ulichojifunza 

 
 
 
 

4. Chukua hatua (Act): Kutegemea na ulichojifunza katika jaribio, tengeneza  

          mpango wa hatua inayofuata. 

 Kama jaribio lilikuwa na mafanikio  

a) Endeleza utekelezaji eneo la sasa pia tekeleza katika eneo kubwa zaidi  
b) Waeleze uzoefu wako wadau wengine wapate kujifunza 
c) Andaa mpango mwingine ( PDSA) – kutatua changamoto nyinginezo 

 

 Kama jaribio halikuwa na mafanikio  

a) Sitisha jaribio 
b) Buni jaribio lingine kwa kuanzia eneo dogo 


